Độ tuổi lao động tại việt nam được nhà nước quy định thế nào

-

Lao động là mối quan hệ xã hội phổ biến không chỉ ở Việt Nam mà trên toàn thế giới. Quan hệ này được pháp luật quy định chặt chẽ ngay từ tuổi lao động, hợp đồng, nguyên tắc sử dụng lao động, các chế độ…


Việc xác định độ tuổi lao động là việc rất quan trọng bởi việc sử dụng lao động cần phải theo đúng quy định của pháp luật để tránh vi phạm pháp luật. Để hỗ trợ khách hàng tìm hiểu các quy định của pháp luật lao động, bài viết này chúng tôi sẽ tư vấn về độ tuổi lao động ở Việt Nam theo Bộ luật Lao động năm 2019.

Bạn đang xem: Độ tuổi lao động tại việt nam được nhà nước quy định thế nào

Quy định của pháp luật về độ tuổi lao động ở Việt Nam?

Quan hệ lao động là quan hệ xã hội phát sinh trong việc thuê mướn, sử dụng lao động, trả lương giữa người lao động và người sử dụng lao động và được bộ luật lao động điều chỉnh bằng các quy định rõ ràng, cụ thể. Vậy quy định của pháp luật về độ tuổi lao động ở Việt Nam như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Bộ luật Lao động năm 2019 có hiệu lực vào ngày 01 tháng 01 năm 2021 quy định độ tuổi lao động tối thiểu của người lao động tại Việt Nam là 15 tuổi trừ một số trường hợp đặc biệt theo luật định.

Pháp luật hiện nay chưa có quy định về độ tuổi lao động tối đa mà chỉ có quy định về tuổi nghỉ hưu. Ngay cả khi quá tuổi nghỉ hưu, người lao động và người sử dụng lao động vẫn có thể giao kết hợp động theo quy định pháp luật, khi đó người lao động được gọi là người lao động cao tuổi.

Hiện nay, tuổi nghỉ hưu đối với nam là từ đủ 60 tuổi và với nữ là từ đủ 55 tuổi. Theo quy định mới tại Bộ Luật Lao động năm 2019 thì độ tuổi nghỉ hưu đối với những người làm việc trong điều kiện lao động bình thường sẽ được điều chỉnh theo lộ trình. Bắt đầu từ 01 tháng 01 năm 2021, tuổi nghỉ hưu đối với lao động nam làm việc trong điều kiện bình thường sẽ là 60 tuổi 03 tháng và sau đó cứ mỗi năm tăng lên 03 tháng cho đến khi đủ 62 tuổi vào năm 2028. Đối với nữ lao động làm việc trong điều kiện bình thường sẽ là 55 tuổi 04 tháng, sau đó mỗi năm tăng thêm 04 tháng cho đến khi đủ 60 tuổi vào năm 2035.


Ngoài ra, pháp luật còn quy định về lao động chưa thành niên tại Điều 143 Bộ luật Lao động năm 2019 như sau:

1. Lao động chưa thành niên là người lao động chưa đủ 18 tuổi.

2. Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không được làm công việc hoặc làm việc ở nơi làm việc quy định tại Điều 147 của Bộ luật này.

3. Người từ đủ 13 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi chỉ được làm công việc nhẹ theo danh mục do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành.

4. Người chưa đủ 13 tuổi chỉ được làm các công việc theo quy định tại khoản 3 Điều 145 của Bộ luật này.


Độ tuổi lao động ở Việt Nam thông thường (nếu tính đến đến tuổi nghỉ hưu) tính đến năm 2035 sẽ là từ 15 tuổi đến 62 tuổi đối với nam và từ 15 tuổi đến 60 tuổi đối với nữ, những trường hợp sử dụng người lao động dưới độ tuổi lao động hoặc những đối tượng đã quá tuổi lao động phải tuân theo các quy định về công việc theo Bộ luật Lao động.

Xem thêm: Tải Autocad 2018 Full Crack Fshare » Minh Hoàng Computer, Autocad 2018 Full Crack Fshare

*

Giáo viên nữ bao nhiêu tuổi về hưu?

Bộ luật Lao động năm 2019 có hiệu lực ngày 01 tháng 01 năm 2021 có nội dung điều chỉnh về độ tuổi lao động trong đó bao gồm đối tượng là giáo viên. Giáo viên là việc trong điều kiện bình thường, có đủ thời gian tham gia bảo hiểm xã hội và đủ độ tuổi sẽ được về hưu theo quy định của pháp luật.

Như đã nêu ở nội dung trên, từ năm 2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động sẽ tăng theo lộ trình. Theo đó, từ 2021, nữ giáo viên từ đủ 55 tuổi 04 tháng sẽ được về hưu, sau đó mỗi năm tăng thêm 04 tháng và đến năm 2035, nữ giáo viên đủ 60 tuổi và có đủ số năm đóng bảo hiểm xã hội sẽ được về hưu.

Chưa đủ 18 tuổi có làm hồ sơ xin việc được không?

Theo những quy định về độ tuổi lao động, Việt Nam cho phép những người chưa thành niên tham gia vào mối quan hệ lao động nhưng ở mức độ vừa phải. Cụ thể, tại Điều 146 Bộ Luật lao động quy định về thời gian làm việc của người chưa thành niên như sau:

+ Đối với người chưa 15 tuổi không được quá 04 giờ/ ngày, không quá 20 giờ/ tuần, không làm thêm giờ và không làm việc vào ban đêm.

+ Đối với người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không quá 08 giờ/ ngày, không quá 40 giờ/ tuần và được làm thêm giờ, làm đêm đối với một số công việc theo danh mục do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thường binh và xã hội ban hành.


Bên cạnh quy định khắt khe về thời gian làm việc thì Bộ luật lao động còn quy định về những công việc cấm sử dụng người chưa thành niên, cụ thể như sau:

Điều 147. Công việc và nơi làm việc cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi

1. Cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm các công việc sau đây:

a) Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;

b) Sản xuất, kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần hoặc chất gây nghiện khác;

c) Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;

d) Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;

đ) Phá dỡ các công trình xây dựng;

e) Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;

g) Lặn biển, đánh bắt thủy, hải sản xa bờ;

h) Công việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên.

2. Cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm việc ở các nơi sau đây:

a) Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;

b) Công trường xây dựng;

c) Cơ sở giết mổ gia súc;

d) Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở tắm hơi, cơ sở xoa bóp; điểm kinh doanh xổ số, dịch vụ trò chơi điện tử;

đ) Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên.

3. Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định danh mục tại điểm h khoản 1 và điểm đ khoản 2 Điều này.


Bên cạnh đó, pháp luật lao động cũng quy định đối với những nơi cấm người lao động chưa thành niên làm việc.

Ngoài ra, khi sử dụng lao động chưa thành niên phải có giao kết hợp đồng lao động, với người lao động chưa đủ 15 tuổi phải thông qua người đại diện theo pháp luật của người đó. Như vậy, pháp luật cho phép các đơn vị sử dụng lao động giao kết hợp đồng với người chưa đủ 18 tuổi với những công việc nhất định. Theo đó, công dân ở độ tuổi lao động chưa đủ 18 tuổi có quyền nộp đơn xin việc